แผนการจัดการเรียนรู้วิชาภาษาไทยพื้นฐาน
ชั้นมัธยมศึกษาปีที่
2 โรงเรียนดรุณาราชบุรี ปีการศึกษา 2555
คำอธิบายรายวิชา
อ่านบทร้อยแก้วที่เป็นบทบรรยายและบทพรรณนา
อ่านคำประพันธ์ชนิดต่างๆ กลอนบทละครกลอนนิทาน กาพย์ห่อโคลง
อ่านในใจเพื่อสร้างความเข้าใจ จับใจความสำคัญ และคิดวิเคราะห์
สังเคราะห์ความรู้ที่ได้จากการอ่าน ใช้แผนผังความคิด
เพื่อแสดงความเข้าใจในบทเรียนต่างๆ อภิปรายแสดงความคิดเห็นเกี่ยวกับเรื่องที่อ่าน
มีมารยาทในการอ่าน มุ่งมั่นในการทำงาน ใฝ่รู้ใฝ่เรียน ใช้ทักษะกระบวนการทางเทคโนโลยีเพื่อพัฒนาตนเองและสังคม
ใช้กระบวนการเขียน เขียนสื่อสารรูปแบบต่างๆ การคัดลายมือตัวบรรจงตามรูปแบบการ
เขียนอักษรไทย มีความสามารถในการรับและส่งสาร มีวัฒนธรรมในการใช้ภาษา ถ่ายทอดความคิด
การเขียนเรียงความเกี่ยวกับประสบการณ์ ย่อความจากสื่อต่างๆ
เข้าใจความสัมพันธ์และการเปลี่ยนแปลงของเหตุการณ์ต่างๆ ในสังคม
เขียนรายงานจากการศึกษาค้นคว้า และสามารถนำกระบวนการต่างๆ ไปใช้ในการดำเนินชีวิตประจำวัน
มีมารยาทในการเขียน มีวินัย ใฝ่เรียนรู้ มุ่งมั่นในการทำงานและรักความเป็นไทย
การฟัง การดู และการพูด
สามารถเลือกฟังและดูอย่างมีวิจารณญาณ และพูดแสดงความรู้
ความคิดและความรู้สึกในโอกาสต่างๆ อย่างมีวิจารณญาณ และสร้างสรรค์ การจับใจความและพูดแสดงความคิดเห็นพูดเกี่ยวกับความรู้สึกจากเรื่องที่ฟังและดู
การพูดสรุปความจากเรื่องที่ฟังและดู
การพูดวิเคราะห์และวิจารณ์จากเรื่องที่ฟังและดูมีความสามารถในการรับและส่งสารรวมทั้งเจรจาต่อรองเพื่อขจัดและลดปัญหาความขัดแย้งมีมารยาทในการฟังดูและการพูด
รหัสตัวชี้วัด
ท 1.1 ม.2/1
ท 1.1 ม.2/2
ท 1.1 ม.2/3
ท 1.1 ม.2/4 ท 1.1 ม.2/8
ท 2.1 ม.2/1
ท 2.1 ม.2/2
ท 2.1 ม.2/3
ท 2.1 ม.2/4 ท 2.1 ม.2/5
ท 2.1 ม.2/6 ท 2.1 ม.2/8
ท 3.1 ม.2/1
ท 3.1 ม.2/2
ท 3.1 ม.2/3
ท 3.1 ม.2/6 ท 4.1 ม.2/1
ท 4.1 ม.2/2
ท 5.1 ม.2/1
ท 5.1 ม.2/2
ท 5.1 ม.2/3
แผนการจัดการเรียนรู้วิชาภาษาไทยพื้นฐาน
ชั้นมัธยมศึกษาปีที่
2 โรงเรียนดรุณาราชบุรี ปีการศึกษา 2555
คำอธิบายรายวิชา
อ่านบทร้อยแก้วที่เป็นบทบรรยายและบทพรรณนา
อ่านคำประพันธ์ชนิดต่างๆ กลอนบทละครกลอนนิทาน กาพย์ห่อโคลง
อ่านในใจเพื่อสร้างความเข้าใจ จับใจความสำคัญ และคิดวิเคราะห์
สังเคราะห์ความรู้ที่ได้จากการอ่าน ใช้แผนผังความคิด
เพื่อแสดงความเข้าใจในบทเรียนต่างๆ อภิปรายแสดงความคิดเห็นเกี่ยวกับเรื่องที่อ่าน
มีมารยาทในการอ่าน มุ่งมั่นในการทำงาน ใฝ่รู้ใฝ่เรียน ใช้ทักษะกระบวนการทางเทคโนโลยีเพื่อพัฒนาตนเองและสังคม
ใช้กระบวนการเขียน เขียนสื่อสารรูปแบบต่างๆ การคัดลายมือตัวบรรจงตามรูปแบบการ
เขียนอักษรไทย มีความสามารถในการรับและส่งสาร มีวัฒนธรรมในการใช้ภาษา ถ่ายทอดความคิด
การเขียนเรียงความเกี่ยวกับประสบการณ์ ย่อความจากสื่อต่างๆ
เข้าใจความสัมพันธ์และการเปลี่ยนแปลงของเหตุการณ์ต่างๆ ในสังคม
เขียนรายงานจากการศึกษาค้นคว้า และสามารถนำกระบวนการต่างๆ ไปใช้ในการดำเนินชีวิตประจำวัน
มีมารยาทในการเขียน มีวินัย ใฝ่เรียนรู้ มุ่งมั่นในการทำงานและรักความเป็นไทย
การฟัง การดู และการพูด
สามารถเลือกฟังและดูอย่างมีวิจารณญาณ และพูดแสดงความรู้
ความคิดและความรู้สึกในโอกาสต่างๆ อย่างมีวิจารณญาณ และสร้างสรรค์ การจับใจความและพูดแสดงความคิดเห็นพูดเกี่ยวกับความรู้สึกจากเรื่องที่ฟังและดู
การพูดสรุปความจากเรื่องที่ฟังและดู
การพูดวิเคราะห์และวิจารณ์จากเรื่องที่ฟังและดูมีความสามารถในการรับและส่งสารรวมทั้งเจรจาต่อรองเพื่อขจัดและลดปัญหาความขัดแย้งมีมารยาทในการฟังดูและการพูด
รหัสตัวชี้วัด
ท 1.1 ม.2/1
ท 1.1 ม.2/2
ท 1.1 ม.2/3
ท 1.1 ม.2/4 ท 1.1 ม.2/8
ท 2.1 ม.2/1
ท 2.1 ม.2/2
ท 2.1 ม.2/3
ท 2.1 ม.2/4 ท 2.1 ม.2/5
ท 2.1 ม.2/6 ท 2.1 ม.2/8
ท 3.1 ม.2/1
ท 3.1 ม.2/2
ท 3.1 ม.2/3
ท 3.1 ม.2/6 ท 4.1 ม.2/1
ท 4.1 ม.2/2
ท 5.1 ม.2/1
ท 5.1 ม.2/2
ท 5.1 ม.2/3
โคลงสุภาษิตพระราชนิพนธ์พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว
เรื่อง
โคลงสุภาษิตโสฬสไตรยางค์
ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 2 เวลาเรียน 4 ชั่วโมง
1. สาระสำคัญ
โคลงสุภาษิตโสฬสไตรยางค์ มีทั้งหมด 16 หมวด
มีเนื้อหาที่แนะนำบุคคลให้กระทำและห้ามไม่ให้กระทำเป็นโคลงสุภาษิตที่มีคุณค่า
มีคติข้อคิดที่สามารถนำไปประพฤติปฏิบัติแล้วเกิดผลดีจริงและมีคุณค่าทางวรรณศิลป์ที่โดดเด่น
2. จุดประสงค์การเรียนรู้
1. อธิบายความเป็นมาของโคลงสุภาษิตโสฬสไตรยางค์ได้
2. พิจารณาคุณค่าโคลงสุภาษิตนฤทุมนาการได้
3. นำข้อคิดหรือคุณค่าจากเรื่องไปปรับใช้ได้อย่างเหมาะสม
3. สาระการเรียนรู้
โคลงสุภาษิตโสฬสไตรยางค์
1. ความเป็นมา
2. ประวัติผู้แต่ง
3. ลักษณะคำประพันธ์
4. เนื้อเรื่อง
5. การพิจารณาคุณค่า
4. กิจกรรมการเรียนรู้
ชั่วโมงที่ 1-2
1. ครูแจ้งจุดประสงค์การเรียนรู้ให้นักเรียนทราบ
2. ครูสนทนากับนักเรียนเกี่ยวกับโคลงสุภาษิตว่า นักเรียนรู้จักโคลงสุภาษิตใดบ้าง
พร้อมทั้งให้ยกตัวอย่างโคลง
สุภาษิตประกอบด้วย 1 -2
บท
3. ครูกล่าวถึงจดหมายเหตุพระราชกิจรายวันพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว อันเป็นเรื่องราวความเป็น
มาของโคลงสุภาษิตโสฬสไตรยางค์ และยกตัวอย่างให้นักเรียนดูบนกระดานหน้าชั้นเรียน
4. นักเรียนและครูร่วมกันตีความและบอกความหมายของโคลงตัวอย่าง เช่น
Three
Things to Love
สามสิ่งควรรัก
Courage
Gentleness Affection
ความกล้า ความสุภาพ ความรักใคร่
๏ ควรกล้ากล้ากล่าวถ้อย ทั้งหทัย แท้แฮ
สุวภาพพจน์ภายใน จิตพร้อม
ความรักประจักษ์ใจ จริงแน่ นอนฤา
สามสิ่งควรรักน้อม จิตให้สนิทจริงฯ
5. ให้นักเรียนแบ่งกลุ่มเป็น 10
กลุ่มตามเดิม เพื่อช่วยกันศึกษาความรู้เรื่องโคลงสุภาษิตโสฬส
ไตรยางค์ตามหัวข้อที่กำหนด ดังนี้
ไตรยางค์ตามหัวข้อที่กำหนด ดังนี้
- ความเป็นมา
- ประวัติผู้แต่ง
- ลักษณะคำประพันธ์
- เนื้อเรื่อง (สรุปโคลงแต่ละบท)
6. ครูแจกบัตรคำถามกลุ่มละ 2
บัตรคำถาม
(บัตรคำถามไม่ใช้คำถามซ้ำกัน)
แล้วให้ช่วยกันหาคำตอบโดย
ตัวแทนของกลุ่มลุกขึ้นอ่านคำถามและตอบคำถามให้ชัดเจน
7. นักเรียนกลุ่มอื่นร่วมกันตรวจสอบคำตอบ
หรือครูเปิดโอกาสให้นักเรียนสอบถามเพิ่มเติมหลังจากตอบคำถาม
จบแล้ว
ชั่วโมงที่ 3-4
1. ให้นักเรียนแต่ละกลุ่มช่วยกันยกตัวอย่างข้อคิดที่ได้รับจากการศึกษาโคลงสุภาษิตโสฬสไตรยางค์
2. มอบหมายให้แต่ละกลุ่มศึกษาการพิจารณาคุณค่าโคลงสุภาษิตโสฬสไตรยางค์ กำหนดเวลา 15 นาที
3. ครูสุ่มหรือสลับกลุ่มบอกคุณค่าของโคลงสุภาษิตโสฬสไตรยางค์ แต่ละโคลงจนจบ
4. ครูช่วยสรุปคุณค่าที่ได้รับจากการศึกษาโคลงสุภาษิตโสฬสไตรยางค์
5. ให้นักเรียนทำแบบฝึกทักษะพัฒนาการเรียนรู้
ตอนที่ 2 ข้อ 2 จากสื่อสาระการเรียนรู้พื้นฐาน
คู่สร้าง
ภาษาไทย วรรณคดีและวรรณกรรม ม. 2
5. สื่อ/แหล่งการเรียนรู้
1. สื่อสาระการเรียนรู้พื้นฐาน คู่สร้างภาษาไทย วรรณคดีและวรรณกรรม ม. 2
2. บัตรคำถาม
6. การวัดและประเมินผล
6.1 วิธีการวัดและประเมินผล
- ประเมินจากการร่วมกิจกรรมในชั้นเรียน
6.2 เครื่องมือวัดและประเมินผล
- แบบประเมินตามสภาพจริง
6.3 เกณฑ์การวัดและประเมินผล
- แบบประเมินตามสภาพจริง ผ่านเกณฑ์ระดับคุณภาพ 3
แบบประเมินตามสภาพจริง
ลำดับที่
|
รายการประเมิน
|
ระดับคะแนน
|
||||
5
|
4
|
3
|
2
|
1
|
||
1
|
ความรู้ความเข้าใจในเนื้อหา
|
|||||
2
|
กระบวนการคิดวิเคราะห์
ประเมินค่า
|
|||||
3
|
การแสดงความคิดเห็น
|
|||||
4
|
ความมีน้ำใจกับเพื่อนร่วมงาน
|
|||||
5
|
ความรับผิดชอบต่อหน้าที่ที่ได้รับมอบหมาย
|
|||||
6
|
ความตรงต่อเวลา
ความมีวินัย
|
ลงชื่อ..............................................................ผู้ประเมิน
(.............................................................)
............./............./.............
เกณฑ์การประเมิน
5 คะแนน = ดีมาก
4 คะแนน = ดี
3 คะแนน = ผ่าน
2 คะแนน = ปรับปรุง
1 คะแนน = ไม่ผ่าน
ไม่มีความคิดเห็น:
แสดงความคิดเห็น